Khai trương XanhBike — Tặng phụ kiện trị giá 3.500.000đ cho 50 khách đầu tiên Xem ưu đãi
Công nghệ · Pin & Năng lượng

Pin & Năng lượng trên xe đạp trợ lực điện

Hiểu đúng Wh, đọc đúng BMS, phân biệt cell tier 1 với cell generic — bạn sẽ không còn bị marketing số to lừa.

Công thức cốt lõi Wh = V × Ah Pin 48V × 16Ah = 768Wh ≈ 65–80km thực

3 chỉ số quan trọng nhất khi đọc pin ebike

1

Watt-hour (Wh)

Năng lượng tổng. Ebike commuter cần tối thiểu 250–400Wh; folding fat-tire tải nặng cần 500–900Wh. Đừng so sánh chỉ Ah giữa các xe khác Volt.

2

Chu kỳ sạc (Cycle life)

Số lần sạc đầy/xả đầy trước khi pin còn 80% dung lượng (chuẩn IEC 61960). NMC tier 1 đạt 800–1.000 chu kỳ; LiFePO4 đạt 2.000–3.000.

3

BMS — Battery Management System

Mạch bảo vệ pin chống quá sạc/xả/ngắn mạch và cân bằng cell. Không có BMS chuẩn = nguy cơ cháy nổ. Yêu cầu BMS rời cho pin tự lắp.

3 hoá học pin chính trên thị trường

Mỗi loại có đánh đổi riêng — không có "tốt nhất", chỉ có "phù hợp nhất".

Tiêu chí
Li-Ion NMC
Lithium Nickel Manganese Cobalt Oxide
XanhBike chủ yếu dùng
LiFePO4
Lithium Iron Phosphate
Li-Po
Lithium Polymer
Mật độ năng lượng (Wh/kg)150–250 Wh/kg90–160 Wh/kg180–250 Wh/kg
Chu kỳ sạc500–1.000 chu kỳ2.000–3.000 chu kỳ300–500 chu kỳ
An toàn nhiệtKhá — cần BMS tốtRất an toàn — nhiệt phân ở 270°CTrung bình — phồng theo thời gian
Trọng lượng so với NMCNhẹ nhấtNặng hơn 30–40%Mỏng & uốn được
Chi phí so với NMCTrung bìnhCao hơn 15–20%Cao
Phù hợp nhất choEbike commuter, folding, urbanE-cargo, e-moto, energy storageDrone, RC, không phổ biến trên ebike

Cell tier 1 vs cell generic — khác biệt lớn

Cell 18650 (đường kính 18mm × dài 65mm) là đơn vị cấu thành pin ebike. Hãng nào sản xuất cell quyết định 70% chất lượng pin — nhiều hơn cả thiết kế khối pin bên ngoài.

3 hãng tier 1 dẫn đầu thế giới:

  • Samsung INR (Hàn Quốc) — phổ biến nhất trên ebike premium, sai số dung lượng ±2%
  • LG Chem (Hàn Quốc) — chuyên cell mật độ cao 3.500mAh, dùng nhiều ở Tesla
  • Panasonic NCR (Nhật) — bền nhất phân khúc, chu kỳ sạc 1.200+

Cell generic Trung Quốc giá rẻ thường được dán lại nhãn "premium", công bố 3.000mAh nhưng đo thực 2.200–2.500mAh. Sau 200 chu kỳ tụt còn 60% dung lượng — bằng 1/4 vòng đời tier 1.

Tier 1 — Samsung INR21700
3.500mAh thực · 1.000 cycle
Tier 2 — Brands địa phương
2.800mAh thực · 600 cycle
Generic — không nhãn rõ
2.200mAh thực · 200 cycle

BMS — não bộ bảo vệ pin

⚖️

Cân bằng cell (Cell Balancing)

Pin 36V có 10 cell nối tiếp. Sau nhiều chu kỳ, mỗi cell xuống dung lượng khác nhau. BMS tự động "rút" điện từ cell cao hơn sang thấp hơn để giữ cân bằng — nếu không, pin nhanh chết theo cell yếu nhất.

🛑

Ngắt quá sạc / quá xả

Cell Li-Ion vượt 4.2V/cell sẽ phồng và có thể cháy. Dưới 2.5V/cell sẽ bị deep discharge hỏng vĩnh viễn. BMS giám sát real-time và ngắt mạch khi đạt ngưỡng.

Bảo vệ ngắn mạch

MOSFET trong BMS ngắt dòng trong <10ms khi phát hiện dòng vượt ngưỡng (vd 30A liên tục, 80A đỉnh). Đây là tuyến phòng thủ cuối ngăn pin cháy do chạm cực.

🌡️

Cảm biến nhiệt độ

NTC sensor đo nhiệt độ pin liên tục. BMS giảm dòng sạc khi pin nóng hơn 45°C, ngắt hoàn toàn ở 60°C. Điều kiện sạc dưới 0°C cũng bị từ chối.

Pin trên các mẫu XanhBike

Toàn bộ catalog đều dùng Li-Ion NMC — phân khúc commuter/folding ưu tiên trọng lượng nhẹ. BMS chuẩn nhà sản xuất, cell tier 1 Samsung INR cho dòng premium.

Mẫu xeVolt × AhWhTầm công bốLoại cell
Engwe Engine Pro48V × 16Ah768 Wh90kmLi-Ion 18650
Engwe X2448V × 19.2Ah921 Wh110kmLi-Ion 18650 (bản 26Ah có sẵn)
ADO Air 2836V × 9.6Ah346 Wh100kmLi-Ion 18650 giấu khung
ADO A20F XE36V × 14.5Ah522 Wh90kmSamsung INR (tier 1)
Himo Z20 Max36V × 10Ah360 Wh80kmLi-Ion tháo rời
Fiido Air36V × 7Ah252 Wh80kmLi-Ion ẩn khung carbon
Fiido D1136V × 11.6Ah418 Wh80kmLi-Ion tháo rời trụ yên

* Tầm công bố là điều kiện lý tưởng (PAS-1, người 70kg, đường bằng, 25°C). Tầm thực tế hằng ngày thường thấp hơn 25–35% tuỳ địa hình và tải trọng.

6 nguyên tắc bảo dưỡng pin đúng cách

Áp dụng đủ 6 quy tắc dưới đây có thể nhân đôi tuổi thọ pin so với dùng "thoải mái".

01 Sạc từ 20–80% cho dùng hằng ngày

Tại sao: Giảm stress hoá học, kéo dài tuổi thọ pin lên 1.5–2× chu kỳ công bố

02 Sạc đầy 100% mỗi 1–2 tháng để cân bằng cell

Tại sao: BMS cần điểm full charge để hiệu chỉnh dung lượng từng cell

03 Bảo quản pin ở 30–60% nếu không dùng quá 2 tuần

Tại sao: Mức 100% lâu ngày làm phồng pin; mức 0% gây deep discharge hỏng vĩnh viễn

04 Sạc ở nhiệt độ 10–35°C

Tại sao: Sạc dưới 0°C gây kết tinh lithium, sạc trên 45°C tăng tốc lão hoá

05 Dùng đúng sạc đi kèm — không pha sạc khác

Tại sao: Sạc generic có thể không match thuật toán CC-CV của cell, cháy BMS

06 Tránh để pin bị sốc/rơi mạnh

Tại sao: Cell 18650 bên trong có thể bị nứt vỏ, gây ngắn mạch nội bộ rồi cháy

Câu hỏi kỹ thuật thường gặp

Wh là gì? Đọc Wh thế nào để biết tầm thực?
Wh (Watt-hour) = tổng năng lượng pin = Volt × Ah. Ví dụ pin 48V 16Ah = 768Wh. Quy tắc cho ebike: ~10–15 Wh tiêu hao cho mỗi km ở PAS-3 với người 70kg đường bằng. Pin 720Wh đi được 50–70km thực tế (không phải 90km như công bố tối ưu).
Tại sao XanhBike chọn Li-Ion NMC chứ không LiFePO4?
Phần lớn ebike commuter/folding chọn Li-NMC vì lợi thế trọng lượng — pin LiFePO4 ở cùng dung lượng nặng hơn 30–40%, ngược định hướng "nhẹ" của ebike đô thị. LiFePO4 phù hợp hơn cho e-cargo (chở nặng, không quan tâm trọng lượng) hoặc energy storage tĩnh (gia đình, năng lượng mặt trời).
Cell tier 1 (Samsung/LG/Panasonic) khác cell generic 18650 thế nào?
Cell tier 1 có dung lượng đúng công bố (sai số ±2%), nội trở thấp hơn (mất điện áp ít khi tải cao), và chu kỳ sạc bền hơn 30–50%. Cell generic Trung Quốc giá rẻ thường công bố 3000mAh nhưng đo thực 2200–2500mAh, sau 200 chu kỳ tụt còn 60% dung lượng.
BMS là gì? Tại sao lại quan trọng?
BMS (Battery Management System) là mạch điện tử bên trong khối pin, có 4 nhiệm vụ chính: (1) cân bằng điện áp giữa các cell, (2) ngắt khi quá sạc/quá xả, (3) bảo vệ ngắn mạch, (4) đo nhiệt độ. BMS yếu hoặc không có là nguyên nhân chính gây cháy nổ pin lithium — đặc biệt với pin tự lắp.
Pin tháo rời có lợi gì?
Mang pin lên nhà sạc thay vì để xe ngoài đường (an toàn hơn nếu pin lỗi cháy). Tiện cho người ở chung cư không có ổ điện gần nơi đỗ xe. Có thể mua pin thứ 2 để gấp đôi tầm hoạt động (Engwe M20 dual battery).
Pin sạc bao nhiêu lần thì hỏng?
Theo IEC 61960, "tuổi thọ pin" được tính khi dung lượng còn 80% so với mới. Cell tier 1 NMC chuẩn đạt 800–1.000 chu kỳ sạc đầy/xả đầy về 80%. Tương đương 5–7 năm dùng hằng ngày với commuter 30km/ngày. LiFePO4 đạt 2.000–3.000 chu kỳ — gấp 3 lần.

Yêu cầu báo giá & đặt lịch chạy thử

Để lại thông tin, đội tư vấn XanhBike sẽ liên hệ trong vòng 15 phút giờ hành chính. Hoặc gọi ngay 📞 0934 777 445.

Bằng cách gửi, bạn đồng ý XanhBike liên hệ tư vấn theo Chính sách bảo mật.